
USIMAMIZI IMARA WA TATHMINI YA UTENDAJI KAZI 
NI NGUZO YA UTOAJI WA HUDUMA BORA   

KATIKA UTUMISHI WA UMMA. 
 
Imtolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma. 
 
1. Neno tathmini linaweza kuwa na tafsiri mbali mbali, kwa upande 

wa kwanza tathmini inaweza kutafsiriwa kama kitendo cha 

kukiwekea kitu thamani yake na kwa upande mwingine tathmini 

inaweza kutafsiriwa kama kitendo cha kuangalia au kufuatilia 

utekelezaji wa kazi iliyokusudiwa kufanyika kwa malengo maalum 

kama malengo yaliyokuwa yamewekwa yamefikiwa au la. Unaweza 

kufanya tathmini katika maeneo mbalimbali. Katika makala ya leo 

tutaangalia usimamizi wa tathmini ya utendaji kazi katika utumishi 

wa umma.  Lengo la kufanya usimamizi wa tathmnini ya utendaji wa 

kazi ni kuhakikisha kuwa kazi zote zinazopangwa na vyombo mbali 

mbali vya Serikali zinatekelezwa kwa ufanisi na kuleta tija 

iliyokusudiwa. Ili kuweza kufikia hilo, kila chombo cha utumishi wa 

umma kinatakiwa kiwe na mfumo wa kutathmini utendaji kazi kwa 

watumishi wake wote.  Mfumo wa kutathmini utakuwa na vipengele 

mbali mbali vya msingi ambavyo tutaelezea kila kimoja ili vyombo 

vinavyosimamia viweze kuelewa na hivyo kuweza kufanya usimamizi 

thabiti wa utendaji kazi kwa watumishi wake.  Miongoni mwa 
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vipengele hivyo ni pamoja na majukumu ya kazi na taarifa ya 

utendaji kazi. 

 

2. Vipengele vya msingi vinavyotakiwa kufuatwa na wasimamizi wa 

tathmini ya utendaji wa kazi katika utumishi wa umma ni kama 

ifuatavyo: 

2.1 Kila mtumishi, ikiwa ni pamoja na Makatibu Wakuu na Wakuu 

wa Idara Zinazojitegemea watakuwa na majukumu ya kazi 

yanayojumuisha malengo maalum yanayopimika kulingana 

na matokeo yanayotarajiwa katika kipindi cha miezi 12.  

Majukumu ya kazi yataandaliwa kwa kushauriana na mtumishi 

na yataonyesha malengo ya kuendeleza ujuzi wa watumishi 

pamoja na malengo ya utekelezaji. 

 

2.2 Wafanyakazi watapewa taarifa ya mara kwa mara kwa 

kipindi kisichozidi miezi 6 inayolinganishwa na malengo, na 

watashauriwa na kupatiwa msaada wa kurekebisha upungufu 

wo wote utakaojitokeza. 

 

2.3 Taarifa ya maandalizi ya tathmini ya utendaji kazi 

itajazwa kila mwaka, na yaliyomo yatajadiliwa baina ya 

mtumishi na msimamizi wake wa kazi.  Mahojiano ya tathmini 
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ya utendaji kazi yatatoa fursa ya kujadili mahitaji ya 

mafunzo na maendeleo ya mtumishi, pamoja na kutambua 

utendaji mzuri na kutafuta hatua zinazofaa kuchukuliwa 

itakapotokea kuwa utendaji kazi hauridhishi. 

 

2.4 Mtumishi atakuwa na fursa ya kujieleza juu ya taarifa 

hiyo, na atapewa nakala ya binafsi ya taarifa hiyo baada ya 

kujaza.  Taarifa hiyo itatunzwa katika jalada binafsi la 

mtumishi. 

 

2.5 Tathmini zote za utendaji kazi zitakaguliwa na Afisa 

Mfawidhi ili kuhakikisha kuwa haki inatendeka na kuwa 

utoaji wa taarifa unafuata mfumo mahsusi unaofanana. 

 

3. Usimamizi imara na bora wa tathmini ya utendaji kazi katika 

utumishi wa umma utaboresha huduma zitolewazo na Serikali hivyo 

kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa nchi.  Kila Mtendaji katika 

utumishi wa umma ana wajibu wa kusimamia vizuri tathmini za 

utendaji kazi na watumishi wanapaswa pia kutekeleza vizuri zaidi 

majukumu ya kazi waliyoyapanga ili kufikia malengo yanayowekwa 

na Taasisi zao. 
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Ndugu msomaji iwapo una maoni au maswali tafadhali tuandikie. 

  

Katibu, 

Ofisi ya Rais, 

Tume ya Utumishi wa Umma, 

S.L.P. 9143, 

DAR ES SALAAM. 

 

Piga simu: 022 – 2126811 -4 


